8 tháng tuổi chưa mọc cái răng nào. Như vậy có phải là chậm không? - Diễn đàn Eva, kinh nghiệm hay cho phụ nữ
Góp ý cho diễn đàn Eva.vn
  #1   Ban this user!
Củ 19-05-2009 , 09:40 AM
Sơ sinh

Nghề nghiệp: Hà Nội
Điểm: 693
Gửi tin nhắn qua Yahoo chát tới matdenpuppy
Mặc định 8 tháng tuổi chưa mọc cái răng nào. Như vậy có phải là chậm không?

Con trai mình vừa tròn 8 tháng tuổi, đã thấy triệu chứng mọc răng suốt từ hồi 4 tháng (chảy dãi, nghiến mọi thứ cậu vớ được, mắm môi, lợi rất cứng...) thế mà đến giờ vẫn chưa thấy cái răng nào nhú lên. Mình thấy đám bạn mình, con chúng nó tầm 4-5 tháng đã thấy có 2 cái răng rồi. Không biết Cò nhà mình có phải là chậm mọc răng không nhỉ?[RIGHT][B]Nguồn[/B]: Diendan.Eva.Vn[/RIGHT].

Được cảm ơn 7 lần tại 4 bài viết.

#2   Ban this user!
Củ 19-05-2009 , 09:51 AM
Tập đi

Điểm: 1,435

Trích:
Nguyên văn bởi matdenpuppy Xem bài viết
Con trai mình vừa tròn 8 tháng tuổi, đã thấy triệu chứng mọc răng suốt từ hồi 4 tháng (chảy dãi, nghiến mọi thứ cậu vớ được, mắm môi, lợi rất cứng...) thế mà đến giờ vẫn chưa thấy cái răng nào nhú lên. Mình thấy đám bạn mình, con chúng nó tầm 4-5 tháng đã thấy có 2 cái răng rồi. Không biết Cò nhà mình có phải là chậm mọc răng không nhỉ?
8 tháng mà chưa mọc răng thì có vẻ hơi chậm rồi, bé Tèo nhà mình 6 tháng đã mọc chiếc răng đầu tiên rồi, thế bé nhà bạn 8 tháng tuổi nặng bao nhiêu cân vậy? [RIGHT][B]Nguồn[/B]: Diendan.Eva.Vn[/RIGHT].

Kho đồ của Cu-Teo
hoa_001

thay đổi nội dung bởi: thotd, 19-05-2009 lúc 10:02 AM .

Được cảm ơn 20 lần tại 14 bài viết.

#3   Ban this user!
Củ 19-05-2009 , 02:07 PM
Sơ sinh

Bé nhà mình nặng 9,5kg. Mình đã cho uống một đợt thuốc Canxi dạng nước rồi. Nghe bạn mình bảo, đưa lên Viện dinh dưỡng, họ cho liều canxi là về "răng mọc tua tủa". Mình có nên cho đi viện không bạn?[RIGHT][B]Nguồn[/B]: Diendan.Eva.Vn[/RIGHT].

#4   Ban this user!
Củ 21-05-2009 , 12:43 PM
JQK JQK is offline
Tập đi

Nghề nghiệp: noi trợ
Điểm: 505

Uh , Bull nhà mình được 4 tháng rồi nó hay mút tay lắm , bú rồi mà vẫn đưa tay vào miệng bú chóc chóc , có phải là ngứa nú không các chị ?[RIGHT][B]Nguồn[/B]: Diendan.Eva.Vn[/RIGHT].

Được cảm ơn 2 lần tại 2 bài viết.

#5   Ban this user!
Củ 22-05-2009 , 11:03 AM
Tập bò

Nghề nghiệp: Văn phòng
Điểm: 1,138

Trích:
Con trai mình vừa tròn 8 tháng tuổi, đã thấy triệu chứng mọc răng suốt từ hồi 4 tháng (chảy dãi, nghiến mọi thứ cậu vớ được, mắm môi, lợi rất cứng...) thế mà đến giờ vẫn chưa thấy cái răng nào nhú lên. Mình thấy đám bạn mình, con chúng nó tầm 4-5 tháng đã thấy có 2 cái răng rồi. Không biết Cò nhà mình có phải là chậm mọc răng không nhỉ?
Bình thường sau khi ra đời, 20 thân răng sữa đã được hình thành và nằm trong xương hàm. Các răng sữa sẽ mọc ra khỏi xương hàm và nướu trong khoảng thời gian hai năm rưỡi đầu đời. Bốn răng cửa giữa (hai ở hàm trên và hai ở hàm dưới) sẽ mọc trước tiên sau khi sinh khoảng 6-10 tháng. 20 răng sữa của trẻ thường mọc đầy đủ trước 3 tuổi.

Cháu bé 8-9 tháng tuổi chưa mọc răng nào cũng chưa phải là quá trễ nhưng sau thời gian này nếu con bạn vẫn chưa mọc bất kỳ răng nào, bạn đưa trẻ đến BV răng hàm mặt để được khám và theo dõi.

Trẻ 8-9 tháng mới mọc răng nhưng nếu vẫn phát triển tốt về thể chất và tinh thần thì đó là do sinh lý. Ngược lại, chậm mọc răng và kết hợp thêm các dấu hiệu như chậm lên cân, chiều cao, hay các triệu chứng còi xương thì là do còi xương đấy.[RIGHT][B]Nguồn[/B]: Diendan.Eva.Vn[/RIGHT].

Kho đồ của conyeu
thu-nhoi-bong-004 hoa_022

Được cảm ơn 11 lần tại 8 bài viết.

#6   Ban this user!
Củ 22-05-2009 , 11:09 AM
Tập bò

Nghề nghiệp: Văn phòng
Điểm: 1,138

Trích:
Nguyên văn bởi JQK Xem bài viết
Uh , Bull nhà mình được 4 tháng rồi nó hay mút tay lắm , bú rồi mà vẫn đưa tay vào miệng bú chóc chóc, có phải là ngứa nú không các chị?
Bạn tham khảo thêm ở bài viết này nhé:
Sự phát triển của trẻ từ 3 đến 6 tháng tuổi

Bé Bull nhà bạn đang có biểu hiện ngứa nướu và mọc răng đấy, bé nhà bạn 4 tháng được mấy cân rồi.[RIGHT][B]Nguồn[/B]: Diendan.Eva.Vn[/RIGHT].

Kho đồ của conyeu
thu-nhoi-bong-004 hoa_022

Được cảm ơn 11 lần tại 8 bài viết.

#7   Ban this user!
Củ 22-05-2009 , 03:40 PM
Tập đi

Trích:
Bé nhà mình nặng 9,5kg. Mình đã cho uống một đợt thuốc Canxi dạng nước rồi. Nghe bạn mình bảo, đưa lên Viện dinh dưỡng, họ cho liều canxi là về "răng mọc tua tủa". Mình có nên cho đi viện không bạn?
Bé nhà bạn 8 tháng mà nặng 9,5kg trộm vía thế cũng nặng cân đấy vậy là bé không còi xương đâu, chắc bé mọc răng chậm thôi, nhưng để yên tâm bạn hãy đưa bé đến viện nhi hoặc bác sĩ nha khoa uy tín để khám nhé.[RIGHT][B]Nguồn[/B]: Diendan.Eva.Vn[/RIGHT].

Kho đồ của Cu-Teo
hoa_001

Củ 22-05-2009 , 04:46 PM
Smod - 2

Điểm: 71,617

Trích:
Nguyên văn bởi Cu-Teo Xem bài viết
Bé nhà bạn 8 tháng mà nặng 9,5kg trộm vía thế cũng nặng cân đấy vậy là bé không còi xương đâu, chắc bé mọc răng chậm thôi, nhưng để yên tâm bạn hãy đưa bé đến viện nhi hoặc bác sĩ nha khoa uy tín để khám nhé.
Cân nặng không nói lên được bé còi xương hay không.Nhiều khi do quá phát triển về cân nặng nên lượng can xi trong cơ thể có được hoặc được bổ sung hàng ngày không đủ đáp ứng với trọng lượng của bé, khi đó là bé đã bị "còi xương thể bụ" đấy bạn ạ.Bé nhà bạn 8 tháng mà được 9,5kg là cân nặng cao so với tuổi(bằng cân trung bình của bé 1 tuổi) vì vậy mà nhu cầu canxi cũng cần nhiều hơn bé bình thường để phù hợp với cân nặng của bé.Để xác định bé có còi xương hay không còn phải dựa vào chiều cao tương ứng với cân nặng của bé nữa.Tốt nhất là bạn nên đưa bé đi Viện dinh dưỡng đề BS xác định chính xác tình trạng hiện tại của bé và có cách điều trị thích hợp.Vì theo mình biết thì bổ xung canxi không là chưa đủ, muốn canxi hấp thụ được còn cần cho trẻ uống thêm vitaminD để hấp thụ canxi một cách tốt nhất và hàng ngày cho trẻ tắm nắng sớm nữa.Thông thường trẻ 1 tuổi phát triển bình thường là mọc đủ 8 răng.[RIGHT][B]Nguồn[/B]: Diendan.Eva.Vn[/RIGHT].

Kho đồ của MECHIPCU
Hoa_ Eva tặng Bé Thiếp hoa 8/3 Nước hoa 16 Noel_Eva quà 8-3.4 Váy hoa _08

Được cảm ơn 679 lần tại 393 bài viết.

#9   Ban this user!
Củ 26-05-2009 , 11:05 AM
Sơ sinh

Bé nhà mình được 9,5kg, cao 80cm. Nhìn không bụ đâu, chỉ dài thấy thôi. Nó nghịch lắm, k chịu ngồi yên bao giờ. Nếu nó đang nằm mà mình cầm 2 tay nó nhấc dậy là cậu đứng bật lên chứ k chiu để mình kéo ngồi dậy. Bây giờ bé vẫn k chịu ngồi, cho ngồi là nhoài người ra để trườn luôn.[RIGHT][B]Nguồn[/B]: Diendan.Eva.Vn[/RIGHT].

#10   Ban this user!
Củ 26-05-2009 , 02:02 PM
Tập đi

Trích:
Bé nhà mình được 9,5kg, cao 80cm. Nhìn không bụ đâu, chỉ dài thấy thôi. Nó nghịch lắm, k chịu ngồi yên bao giờ. Nếu nó đang nằm mà mình cầm 2 tay nó nhấc dậy là cậu đứng bật lên chứ k chiu để mình kéo ngồi dậy. Bây giờ bé vẫn k chịu ngồi, cho ngồi là nhoài người ra để trườn luôn.
Bé nhà bạn đã mọc răng chưa, bé có dấu hiệu biếng ăn ko vậy? Nếu cẩn thận hơn thì bạn đưa bé đến khám bác sĩ xem thế nào cho đỡ lo nhé.[RIGHT][B]Nguồn[/B]: Diendan.Eva.Vn[/RIGHT].

Kho đồ của Cu-Teo
hoa_001

Trả lời Gởi Ðề Tài Mới
Trở lại   Diễn đàn Eva, kinh nghiệm hay cho phụ nữ > Mẹ & Bé > Chăm sóc Bé > Từ 0 đến 18 tháng > Hỏi đáp - Chia sẻ
Xem Thống Kê Mới 8 tháng tuổi chưa mọc cái răng nào. Như vậy có phải là chậm không?
Nhận diện thương hiệu
Ðiều Chỉnh
Xếp Bài
Quuyền Hạn Của Bạn
Bạn được quyền gửi bài
Bạn được quyền gửi trả lời
Bạn được quyền gửi kèm file
Bạn được quyền sửa bài
vB code đang Mở
Smilies đang Mở
[IMG] đang Mở
HTML đang Tắt