Bé không chịu nhai? - Diễn đàn Eva, kinh nghiệm hay cho phụ nữ
Góp ý cho diễn đàn Eva.vn
  #1   Ban this user!
Củ 10-05-2010 , 10:10 AM
Tiểu học

Nghề nghiệp: Quản lí gia đình
Điểm: 965
Mặc định Bé không chịu nhai?

Bé nhà mình đã 22 tháng rồi nhưng cháu không chịu nhai,mình đút cháo cháu chỉ nuốt thôi,mình tập cháu ăn cơm cháu không nuốt được nên ói ra ngay. chán quá,nên mình lại tập cho cháu nhai những loại mềm khác như bánh ,nhưng vẫn không cải thiện được, mẹ nào có cách chỉ mình với ha?[RIGHT][B]Nguồn[/B]: Diendan.Eva.Vn[/RIGHT].

Kho đồ của chimenbay85
Hoa_ Eva tặng Bé giay_008

Trong cuộc sống hãy hiểu và thông cảm cho từng người, từng hoàn cảnh một tí...đừng hắt hủi họ.....

Được cảm ơn 68 lần tại 53 bài viết.

#2   Ban this user!
Củ 10-05-2010 , 10:41 AM
Điểm: 18,517

Bạn đừng vội ép bé nhai cơm ngay, Bé đang ăn cháo không nhai rồi tự nhiên bắt ăn cơm nhai là bé không thích!
Bạn thử đặt vài thực phẩm mềm nhưng có miếng nhưchuối, 1 miếng nhãn, 1 loại kẹo mềm, vài miếng cá chiên ướp gia vị.... lên bàn hoặc trong cái chén nhỏ, để bé tự bốc, tự chọn món bé thích. . Bạn sẽ thấy Bé nhai các loại thực phẩm trên 1 cách khá dễ dàng, chứng tỏ không phải là bé ko biết nhai, mà là Bé ghét ăn cơm, nên Bé ko nhai. Hoặc món bạn tự chọn cho bé, chưa phải món bé thích.
Quan trọng nữa là phải tập nhai cho bé vào lúc đói nhé. Lúc đó Bé sẽ thấy ăn gì cũng ngon, nên dễ hợp tác với bạn hơn. Ăn cơm xong rồi vừa no không thèm gì cả, và lại lỡ có chuyện gì bé ói hết cháo ăn trước đó thì rất uổng.[RIGHT][B]Nguồn[/B]: Diendan.Eva.Vn[/RIGHT].

Kho đồ của GIÓ
Sự kiện Sự kiện 1 Sự kiện 3 Sự kiện 4 Sự kiện 5

Được cảm ơn 589 lần tại 402 bài viết.

#3   Ban this user!
Củ 10-05-2010 , 02:49 PM
Tiểu học

Cảm ơn bạn Gió nhiều, mình sẽ thử ngay,cu cậu dễ ói lắm nên mỗi khi ăn cơm bố cho boy ăn là nó ói toàn bộ cháo mình cho ăn,vừa tiết công sức cho ăn, lại vừa tội con ói xanh cả mặt chán lắm bạn Gió à?[RIGHT][B]Nguồn[/B]: Diendan.Eva.Vn[/RIGHT].

Kho đồ của chimenbay85

Trong cuộc sống hãy hiểu và thông cảm cho từng người, từng hoàn cảnh một tí...đừng hắt hủi họ.....

#4   Ban this user!
Củ 10-05-2010 , 03:29 PM
Á hậu

Nghề nghiệp: Tiêu diệt dũng sĩ
Điểm: 20,733

Lizsa nghĩ bạn cũng có thể nhai cùng bé. Khi mọi người quây quần bên bữa cơm thì hãy để bé tham gia vào, để bé quan sát. Trẻ em giỏi nhất là bắt chước mà. Thực đơn cũng rất quan trọng, phải là những món ăn sinh động, bắt mắt thơm ngon và bổ dưỡng nữa kìa. ^_^
Cháu nhà Lizsa thì ăn được, không ói nhưng cũng không thèm nhai chỉ ngậm thức ăn trong miệng. Mỗi lần cho ăn cơm là hơn tiếng đồng hồ, vì ngậm suốt. Thấy bà chị bực bội đến tội nghiệp.[RIGHT][B]Nguồn[/B]: Diendan.Eva.Vn[/RIGHT].

Kho đồ của Lizsa
thu-nhoi-bong-012 Vòng hoa tuyết thu-nhoi-bong-002 Hoa Mai Eva thu-nhoi-bong-002 Hoa Mai Eva

Có những mặt nạ tưởng là thật,
Có những mặt thật tưởng là mặt nạ
Có lúc khóc là cười.Có khi cười là khóc.

Được cảm ơn 1276 lần tại 900 bài viết.

#5   Ban this user!
Củ 10-05-2010 , 03:45 PM
Tập lẫy

Nghề nghiệp: IT Manager
Điểm: -562

Chà cu cậu nhà chimenbay85 có vẻ kén ăn nhỉ. Giờ bạn cứ cho bé ăn cơm nát đi đã, từ từ hẵng cho bé ăn cơm như người lớn. Để bé quen dần với cơm đã. Mà sao ăn cơm lại ói được nhỉ. Cái này giờ mới biết. Sao cu con mình mới 7 tháng lại ăn cơm nhỉ?[RIGHT][B]Nguồn[/B]: Diendan.Eva.Vn[/RIGHT].

Đang cảnh gà trống nuôi con...
Các chị có kinh nghiệm nuôi con vào chia sẻ cho tôi với nhé.
http://www.diendan.eva.vn/toi-dang-t...t165822-5.html
Học hỏi kinh nghiệm nuôi con và THANKS tất cả mọi người trên EVA.vn

Được cảm ơn 10 lần tại 6 bài viết.

#6   Ban this user!
Củ 11-05-2010 , 09:14 AM
Tiểu học

Trích:
Nguyên văn bởi Tap_nuoi_con Xem bài viết
Chà cu cậu nhà chimenbay85 có vẻ kén ăn nhỉ. Giờ bạn cứ cho bé ăn cơm nát đi đã, từ từ hẵng cho bé ăn cơm như người lớn. Để bé quen dần với cơm đã. Mà sao ăn cơm lại ói được nhỉ. Cái này giờ mới biết. Sao cu con mình mới 7 tháng lại ăn cơm nhỉ?
Vì cháu ko nhai chỉ nuốt nên mắc cổ và ỏi thôi anh à.cháu ăn cháo thì cả tô nhưng ăn cơm chỉ một ít là xong..., tùy theo đứa thôi,con gái em mới 6 tháng là măm măm cơm vài hột với mẹ rồi,còn thằng nhóc này thì vậy đó,nhưng nghịch và phá thì khỏi chê.ở nhà trông nó mà em mệt luôn vì phải canh và chạy theo nó hoài à?[RIGHT][B]Nguồn[/B]: Diendan.Eva.Vn[/RIGHT].

Kho đồ của chimenbay85

#7   Ban this user!
Củ 21-05-2010 , 02:01 PM
Sơ sinh

Nghề nghiệp: buôn bán
Điểm: 422
Gửi tin nhắn qua Yahoo chát tới betty_nghi

Trích:
Nguyên văn bởi chimenbay85 Xem bài viết
Bé nhà mình đã 22 tháng rồi nhưng cháu không chịu nhai,mình đút cháo cháu chỉ nuốt thôi,mình tập cháu ăn cơm cháu không nuốt được nên ói ra ngay. chán quá,nên mình lại tập cho cháu nhai những loại mềm khác như bánh ,nhưng vẫn không cải thiện được, mẹ nào có cách chỉ mình với ha?
chào bạn! con mình trước đây cũng chẳng chịu nhai, mình cũng chằng hối thúc gì hết. Bạn đừng lo lắng quá, tự bản năng cháu sẽ thích hợp theo giai đoạn phát triển cơ thể và trí óc, lúc đó cháu sẽ nhai. Mình chỉ khuyên cháu nhẹ nhàng. Mình áp dụng cách này, tuy chậm nhưng không làm cháu sợ khi vào bữa ăn, hơn nữa nên chọn thức ăn cháu thích, lâu lâu đổi món và "dụ dỗ" ...[RIGHT][B]Nguồn[/B]: Diendan.Eva.Vn[/RIGHT].

phải giảm béo thui!

Được cảm ơn 0 lần tại 0 bài viết.

#8   Ban this user!
Củ 21-05-2010 , 02:06 PM
Sơ sinh

Nghề nghiệp: buôn bán
Điểm: 422
Gửi tin nhắn qua Yahoo chát tới betty_nghi

[quote=betty_nghi;779949]chào bạn! con mình trước đây cũng chẳng chịu nhai, mình cũng chằng hối thúc gì hết. Bạn đừng lo lắng quá, tự bản năng cháu sẽ thích hợp theo giai đoạn phát triển cơ thể và trí óc, lúc đó cháu sẽ nhai. Mình chỉ khuyên cháu nhẹ nhàng. Mình áp dụng cách này, tuy chậm nhưng không làm cháu sợ khi vào bữa ăn, hơn nữa nên chọn thức ăn cháu thích, lâu lâu đổi món và "dụ dỗ" ...[/QUO
con mình cũng chỉ mới chịu ăn cơm và nhai khoảng nửa năm nay thôi, trước đó mỗi ngày chỉ ăn nửa chén cơm, không nhai mà còn ngậm nữa chứ, chán lắm, nhưng kiên nhẫn theo dõi phát triển của cháu, cuối cùng cũng xong...[RIGHT][B]Nguồn[/B]: Diendan.Eva.Vn[/RIGHT].

phải giảm béo thui!

Được cảm ơn 0 lần tại 0 bài viết.

#9   Ban this user!
Củ 26-05-2010 , 04:54 AM
Học sinh cấp 2

Điểm: 40,643
Gửi tin nhắn qua Yahoo chát tới Ngọc Trai

Daniel nhà mình cũng không thèm nhai, ăn cháo một tí là xong, còn cơm vài hột đã trợn trăng lên rồi, nhưng daniel khoái ăn ruột bánh mì & bánh ngọt, nguyên cái bánh cứng ngắt dài thòng vậy mà nhai hết, ruột bánh mì đút cũng ăn . Nhưng trẻ nhỏ tuổi này hay ghê thấy người lón ăn cái gì cũng muốn mò lại xem, cũng muốn thử một miếng cho biết để rồi lắc đầu nguầy nguậy, chạy mất dép khi cho miếng thứ 2 ;))[RIGHT][B]Nguồn[/B]: Diendan.Eva.Vn[/RIGHT].

Kho đồ của Ngọc Trai
thu-nhoi-bong-013 thu-nhoi-bong-012 Bộ hồng chanel Bộ hồng kính mắt Bánh kem_001

Happy New Year /Frohes Neujahr /Chúc Mừng Năm Mới 2010

Được cảm ơn 72 lần tại 52 bài viết.

#10   Ban this user!
Củ 26-05-2010 , 08:26 AM
Tiểu học

Trích:
Nguyên văn bởi Ngọc Trai Xem bài viết
Daniel nhà mình cũng không thèm nhai, ăn cháo một tí là xong, còn cơm vài hột đã trợn trăng lên rồi, nhưng daniel khoái ăn ruột bánh mì & bánh ngọt, nguyên cái bánh cứng ngắt dài thòng vậy mà nhai hết, ruột bánh mì đút cũng ăn . Nhưng trẻ nhỏ tuổi này hay ghê thấy người lón ăn cái gì cũng muốn mò lại xem, cũng muốn thử một miếng cho biết để rồi lắc đầu nguầy nguậy, chạy mất dép khi cho miếng thứ 2 ;))
Bọn trẻ giờ ăn uống khó khăn quá hà, mình ở nhà chỉ lo chăm con mà vẫn thấy lên ký tẹo nào buồn lắm cơ?[RIGHT][B]Nguồn[/B]: Diendan.Eva.Vn[/RIGHT].

Kho đồ của chimenbay85

Trả lời Gởi Ðề Tài Mới
Trở lại   Diễn đàn Eva, kinh nghiệm hay cho phụ nữ > Mẹ & Bé > Chăm sóc Bé > Từ 0 đến 18 tháng > Hỏi đáp - Chia sẻ
Xem Thống Kê Mới Bé không chịu nhai?
Nhận diện thương hiệu
Ðiều Chỉnh
Xếp Bài
Quuyền Hạn Của Bạn
Bạn được quyền gửi bài
Bạn được quyền gửi trả lời
Bạn được quyền gửi kèm file
Bạn được quyền sửa bài
vB code đang Mở
Smilies đang Mở
[IMG] đang Mở