Có nên vắt sữa đầu đi??? - Diễn đàn Eva, kinh nghiệm hay cho phụ nữ
Góp ý cho diễn đàn Eva.vn
  #1   Ban this user!
Củ 26-02-2009 , 01:25 PM
Điểm: 6,785
Mặc định Có nên vắt sữa đầu đi???

Các bà mẹ khi đang cho con bú mà phải đi làm cả ngày thì phải thường xuyên vắt sữa để giữ sữa. Khi đi làm về trước khi cho con bú, nên vắt sữa trong đi, theo quan niệm cũ thì phải vắt hết sữa trong đi vì sữa dễ bị chua. Không biết có đúng không nhỉ? Có mẹ nào có thông tin gì không cho em tham khảo với![RIGHT][B]Nguồn[/B]: Diendan.Eva.Vn[/RIGHT].

Kho đồ của Marie Phuong
xe_002 Hoa_ Eva tặng Bé

Vì một thế giới không sâu răng, kiên quyết không ăn nhiều kẹo...

Được cảm ơn 15 lần tại 10 bài viết.

#2   Ban this user!
Củ 26-02-2009 , 02:09 PM
Tập đi

Điểm: 1,435

Trích:
Nguyên văn bởi Marie Phuong Xem bài viết
Các bà mẹ khi đang cho con bú mà phải đi làm cả ngày thì phải thường xuyên vắt sữa để giữ sữa. Khi đi làm về trước khi cho con bú, nên vắt sữa trong đi, theo quan niệm cũ thì phải vắt hết sữa trong đi vì sữa dễ bị chua. Không biết có đúng không nhỉ? Có mẹ nào có thông tin gì không cho em tham khảo với!
Mẹ này giống nhà em quá, khi sinh cu Tèo xong em cũng phải đi làm cả ngày nên phải thường xuyên vắt sữa để giữ sữa. Khi đi làm về em cũng phải vắt hết phần sữa bị chua rồi mới cho bé bú. Em thấy các bà khuyên vậy nên cũng làm theo chứ hiện tại cũng chưa biết gì về thông tin này cả[RIGHT][B]Nguồn[/B]: Diendan.Eva.Vn[/RIGHT].

Kho đồ của Cu-Teo
hoa_001

Được cảm ơn 20 lần tại 14 bài viết.

#3   Ban this user!
Củ 08-04-2009 , 08:55 AM
Tập bò

Điểm: 1,430

Sữa trong và sữa đặc có các thành phần khác nhau, và đều tốt cho em bé, với lại sữa trong của người mẹ có tác dụng giúp bé giải khát, vì thế mà trong thời gian bé hoàn toàn bú bằng sữa mẹ (6 tháng đầu) thì không cần phải cho bé uống một giọt nước nào. Vì thế bạn vẫn nên cho bé bú sữa trong, tuy nhiên nếu chỉ bú toàn ậc trong thì bé sẽ thiếu dưỡng chất, vì hầu hết dưỡng chất có khi sữa đặc. Vì thế bạn nên cho bé bú cạn bên vú này rồi mới chuyển sang vú kia nhé.
Tuy nhiên,nếu bạn đi làm cả ngày,thì bạn cũng nên vắt đi 1 chút chút thôi,sau đó day đều,vì sữa ở đầu núm vú có thể bị chua do mồ hôi hoặc do tiếp xúc với không khí bên ngoài tránh cho em bé bị đau bụng.[RIGHT][B]Nguồn[/B]: Diendan.Eva.Vn[/RIGHT].

Được cảm ơn 7 lần tại 5 bài viết.

#4   Ban this user!
Củ 08-04-2009 , 06:40 PM
Tập lẫy

Điểm: 533

Theo mình thì không nên vắt sữa đầu đi, vì nguồn sữa mẹ chứa nhiều chất dinh dưỡng cho bé mà.[RIGHT][B]Nguồn[/B]: Diendan.Eva.Vn[/RIGHT].

Được cảm ơn 3 lần tại 1 bài viết.

#5   Ban this user!
Củ 13-04-2009 , 09:14 AM
Tập đi

Nghề nghiệp: Kế toán
Điểm: 706

Trích:
Các bà mẹ khi đang cho con bú mà phải đi làm cả ngày thì phải thường xuyên vắt sữa để giữ sữa. Khi đi làm về trước khi cho con bú, nên vắt sữa trong đi, theo quan niệm cũ thì phải vắt hết sữa trong đi vì sữa dễ bị chua. Không biết có đúng không nhỉ? Có mẹ nào có thông tin gì không cho em tham khảo với!
MariePhuong à, thực ra mình thấy vắt sữa đâu chỉ là vấn đề vệ sinh thôi, nếu mẹ nào ko vắt đi thì cũng ko sao mà. Từ hồi sinh và cho bé Cuti măm mình chưa bao giờ vắt sữa đầu đi cả, hay do suy nghĩ của mỗi bà khác nhau nên cách làm cũng khác nhau nhỉ. Các chị thấy em nói có đúng ko?[RIGHT][B]Nguồn[/B]: Diendan.Eva.Vn[/RIGHT].

Kho đồ của Cutidangyeu
hoa_020

Được cảm ơn 26 lần tại 7 bài viết.

#6   Ban this user!
Củ 15-04-2009 , 03:17 PM
Mầm non

Điểm: 38,823

Mình thì chẳng bao giờ vắt sữa đầu bỏ đi cả, mình cũng đi làm từ 8 h sáng đến 5h chiều về cho bé bú chỉ lấy khăn ướt lau đầu vú cho vệ sinh rồi cho bé mum mum. Mình cũng nghe các bậc tiền bối xưa bảo là phải vắt sữa đầu đi vì sữa đó là sữa " mệt" gì đó (mình đi làm về mệt) cho nên phải bỏ đi nhưng mình không bỏ tí nào cả và cũng chẳng biết là đúng hay sai nữa.[RIGHT][B]Nguồn[/B]: Diendan.Eva.Vn[/RIGHT].

Kho đồ của doantrung2503
LG_004 Hoa Mai Eva Merry Christmas_Eva

[SIGPIC][/SIGPIC]
Vẽ hình anh lên cát
Rồi hôn anh một phát
Ôi cuộc đời chua chát
Toàn là đất với cát

Được cảm ơn 27 lần tại 25 bài viết.

#7   Ban this user!
Củ 13-05-2009 , 06:12 PM
Tập bò

Nghề nghiệp: HCM City
Điểm: 268

Mình cũng lo lăng cai vụ sữa đục sữa trong lắm. Bé mình không chịu bú mẹ lúc đang thưc nên mình phải vắt sữa ra, đúng là đàu tiên sữa trong lắm, không biết có đủ dinh dưỡng không?[RIGHT][B]Nguồn[/B]: Diendan.Eva.Vn[/RIGHT].

Kho đồ của anhanhi
thu-nhoi-bong-028 hoa_013

Cách nhanh nhất để nhận tình yêu là cho, Cách mau lẹ để mất tình yêu là giữ nó quá chặt

Được cảm ơn 3 lần tại 2 bài viết.

Củ 19-05-2009 , 08:57 AM
Sơ sinh

Điểm: 217

Trích:
Theo mình được biết thì sữa trong (còn gọi là sữa đầu) giúp bé khỏi bị khát, sữa đục (sữa cuối) là sữa chứa nhiều dinh dưỡng nên bạn phải cho bé bú cạn một bên vú, nếu bé còn đói thì mới chuyển sang bên kia. chúc bạn và bé luôn khoẻ.[RIGHT][B]Nguồn[/B]: Diendan.Eva.Vn[/RIGHT].

Được cảm ơn 2 lần tại 2 bài viết.

Trả lời Gởi Ðề Tài Mới
Trở lại   Diễn đàn Eva, kinh nghiệm hay cho phụ nữ > Mẹ & Bé > Bà Bầu > Sau sinh
Xem Thống Kê Mới Có nên vắt sữa đầu đi???
Nhận diện thương hiệu
Ðiều Chỉnh
Xếp Bài
Quuyền Hạn Của Bạn
Bạn được quyền gửi bài
Bạn được quyền gửi trả lời
Bạn được quyền gửi kèm file
Bạn được quyền sửa bài
vB code đang Mở
Smilies đang Mở
[IMG] đang Mở
HTML đang Tắt