Không biết có phải kinh nguyệt không - Diễn đàn Eva, kinh nghiệm hay cho phụ nữ
Góp ý cho diễn đàn Eva.vn
  #1   Ban this user!
Củ 23-03-2009 , 12:56 PM
Sơ sinh

Điểm: 35
Mặc định Không biết có phải kinh nguyệt không

Em 25 tuổi lấy chồng được 3 tháng rùi, trước khi lấy chồng thì kinh nguyệt của em không đều khoảng 2 tháng mới có (gần một năm như vậy rùi) nhưng lấy chồng rùi lại thấy chu kỳ đều. Tháng này đã đến ngày thì không thấy gì, em có thử que thì vẫn là 1 vạch, 3 ngày sau em thấy ra một ít kiểu rây rây màu ngà ngà nó kéo dài 3 ngày rồi vẫn chưa hết. Em ko biết vì sao cả. Mong các mẹ, các chị giải thích giúp em với.[RIGHT][B]Nguồn[/B]: Diendan.Eva.Vn[/RIGHT].

Được cảm ơn 0 lần tại 0 bài viết.

Củ 23-03-2009 , 01:39 PM
Smod - 2

Điểm: 71,617

Trích:
Nguyên văn bởi ngociu Xem bài viết
Em 25 tuổi lấy chồng được 3 tháng rùi, trước khi lấy chồng thì kinh nguyệt của em không đều khoảng 2 tháng mới có (gần một năm như vậy rùi) nhưng lấy chồng rùi lại thấy chu kỳ đều. Tháng này đã đến ngày thì không thấy gì, em có thử que thì vẫn là 1 vạch, 3 ngày sau em thấy ra một ít kiểu rây rây màu ngà ngà nó kéo dài 3 ngày rồi vẫn chưa hết. Em ko biết vì sao cả. Mong các mẹ, các chị giải thích giúp em với.
Nhiều bạn gái sau khi lập gia đình thì kinh nguyệt ổn định hơn như bạn là bình thường.Còn hiện tượng ra máu của bạn chưa thể khẳng định được là do nguyên nhân gì vì kinh nguyệt của bạn vốn từ trước đã không đều nên vẫn có khả năng rối loạn trở lại.Từ khi kết hôn bạn có sử dụng biện pháp tránh thai nào không ví dụ như thuốc tránh thai, thuốc tránh thai khẩn cấp vì những loại này cũng có thể gây rối loạn kinh nghuyệt.Còn nếu không thì khả năng bạn đã có thai cũng rất cao vì "máu ngà ngà" mà bạn nói rất có thể là "máu báo" có thai."Máu báo" có thể có ít hay nhiều hoặc có thể không có tuỳ vào mỗi người mà khác nhau, có người chỉ ra 1 chút xíu rồi thôi, có người ra ít một kéo dài đến 2,3 ngày; nhưng như mình thì không có máu báo.Vì vậy bạn thử theo dõi thêm vài ngày nữa nếu không thấy có kinh thì lại dùng que thử một lần nữa vì có nhiều khi que thử lên chậm(do sinh hoạt tình dục cuối kỳ kinh).Còn không để chắc chắn nhất là đi khám vừa biết chính xác xem có phải có thai không vừa để phát hiện xem có gì bất thường còn kịp thời xử lý.Chúc bạn sớm có tin vui nhé.[RIGHT][B]Nguồn[/B]: Diendan.Eva.Vn[/RIGHT].

Kho đồ của MECHIPCU
Hoa_ Eva tặng Bé Thiếp hoa 8/3 Nước hoa 16 Noel_Eva quà 8-3.4 Váy hoa _08

thay đổi nội dung bởi: MECHIPCU, 23-03-2009 lúc 01:45 PM .

Được cảm ơn 679 lần tại 393 bài viết.

#3   Ban this user!
Củ 23-03-2009 , 02:33 PM
Mầm non

Điểm: 38,823

Trích:
Nguyên văn bởi ngociu Xem bài viết
Em 25 tuổi lấy chồng được 3 tháng rùi, trước khi lấy chồng thì kinh nguyệt của em không đều khoảng 2 tháng mới có (gần một năm như vậy rùi) nhưng lấy chồng rùi lại thấy chu kỳ đều. Tháng này đã đến ngày thì không thấy gì, em có thử que thì vẫn là 1 vạch, 3 ngày sau em thấy ra một ít kiểu rây rây màu ngà ngà nó kéo dài 3 ngày rồi vẫn chưa hết. Em ko biết vì sao cả. Mong các mẹ, các chị giải thích giúp em với.
Chào bạn, mình có một số ý muốn chia sẽ cùng bạn, chúc bạn mau có tin vui.

Dấu hiệu mang thai sớm

Đa số phụ nữ có biểu hiện một số dấu hiệu khi có thai, nhưng ngược lại, một số phụ nữ chẳng có dấu hiệu gì biểu hiện mình đã có thai. Các dấu hiệu dưới đây không chỉ thể hiện trên cơ thể của người phụ nữ mang thai, mà còn biểu hiện ở cả những phụ nữ không có thai khi họ đang bị ốm hoặc gần đến kỳ kinh.

Nếu bạn nghi ngờ có thể mình đã có thai vài tuần, hãy thử kiểm tra những dấu hiệu cơ bản dưới đây:

· Ra máu

Ra máu ít, không giống như kinh nguyệt bình thường có thể là dấu hiệu đầu tiên về tình trạng có thai. Máu này có màu hồng nhạt hoặc nâu nhưng không nhiều, do trứng làm tổ ở nội mạc tử cung gây ra, khác với kinh nguyệt ban đầu ra ít, sau ra nhiều và rồi lại ít dần trước khi ngừng hẳn.

· Đi tiểu thường xuyên

Rất nhiều phụ nữ đi tiểu nhiều hơn bình thường khi có thai, thậm chí trước kỳ kinh, và khoảng 7-12 ngày sau khi rụng trứng. Hiện tượng này xảy ra khi phôi thai đã làm tổ trong tử cung và sinh ra hooc môn Chorionic khiến cho bạn đi tiểu thường xuyên hơn.

· Nhiệt độ cơ thể tăng lên

Sẽ rất bình thường nếu nhiệt độ cơ thể tăng lên khi rụng trứng. Tuy nhiên, nếu nhiệt độ cơ thể bạn (vào buổi sáng) cao hơn so với nhiệt độ khi rụng trứng và khi bạn bắt đầu kì kinh, thì đó có thể là dấu hiệu có thai.

· Chậm kinh

Mất kinh là một trong những dấu hiệu rõ ràng nhất chứng tỏ bạn có thai. Tuy nhiên, nó cũng không thực sự chính xác lắm, bởi vì do căng thẳng, thay đổi hooc môn, hay bị ốm … cũng là nguyên nhân của sự bất thường này. Nếu bạn có kinh nguyệt đều đặn hàng tháng thì sự mất kinh có thể là dấu hiệu có thai.

· Cảm thấy mệt mỏi

Mệt mỏi được coi là một trong những dấu hiệu có thai, nhưng rất khó phân biệt được với những mệt mỏi khác. Cảm giác mệt mỏi xuất hiện là do những thay đổi bất thường trong cơ thể. Đó là khi cơ thể sản sinh ra nhiều hooc môn và máu để nuôi thai làm cho tim của bạn phải đập nhanh hơn bình thường mới có thể cung cấp đủ lượng máu cho cơ thể và bào thai của bạn.

· Đau quặn ở bụng

Một dấu hiệu mang thai nữa đó là cảm giác đau quặn ở bụng giống như đau bụng hành kinh, khi dạ con lớn dần lên. Sự vận động, tập thể dục, hay khoái cảm tình dục có thể gây ra đau quặn ở những tuần đầu của thai.

· Buồn nôn

Nghén là tên gọi của cảm giác buồn nôn khi có thai.Tình trạng này có thể xảy ra bất cứ lúc nào trong ngày. Đó là một trong những dấu hiệu dễ dàng “lật tẩy” tình trạng có thai của phụ nữ. Nghén xuất hiện từ 4-8 tuần đầu. Tuy nhiên, cảm giác buồn nôn có thể bắt đầu 2 tuần sau khi có mang. Phụ nữ mang thai thường tăng sự nhậy cảm với các mùi vị đặc biệt, vì vậy dễ bị buồn nôn với mùi vị thức ăn, cà phê, nước hoa, hay thuốc lá…

· Sự thay đổi ở ngực và núm vú

Thường là gợi ý đầu tiên về sự có thai. Vú nhạy cảm hơn, đau tức, cương cứng, và cảm giác nặng nề hơn, nguyên nhân là do sự gia tăng estrogen và progesterone trong cơ thể.Tuy nhiên, cảm giác khó chịu này sẽ qua đi khi cơ thể thích nghi với hooc môn. Một tuần sau khi thụ thai, quầng vú bắt đầu trở nên sẫm màu hơn, và sưng nhẹ.

· Táo bón

Những thay đổi về ruột là biểu hiện thông thường của phụ nữ mang thai. Nội tiết tố progesterone của thời kỳ mang thai làm chùng giãn các cơ ruột khiến cho các nhu động ruột giảm đi. Thức ăn được chuyển hóa chậm hơn và là nguyên nhân gây táo bón trong quá trình mang thai

· Đau đầu

Gia tăng lượng máu trong cơ thể cùng với sự thay đổi của hooc môn có thể gây đau đầu nhẹ nhưng thường xuyên ở thời kỳ đầu mang thai.

· Dễ kích động

Sự gia tăng các hooc môn có thể làm thay đổi tính tình người phu nữ, khiến bạn trở nên rất dễ xúc động hoặc cáu giận vô cớ khi mới mang thai

· Choáng váng và chóng mặt

Một trong những dấu hiệu của sự có thai đó là cảm giác chóng mặt. Bạn bị choáng váng là do lượng đường trong máu thấp.

Theo thuocbietduoc[RIGHT][B]Nguồn[/B]: Diendan.Eva.Vn[/RIGHT].

Kho đồ của doantrung2503
LG_004 Hoa Mai Eva Merry Christmas_Eva

[SIGPIC][/SIGPIC]
Vẽ hình anh lên cát
Rồi hôn anh một phát
Ôi cuộc đời chua chát
Toàn là đất với cát

Được cảm ơn 27 lần tại 25 bài viết.

#4   Ban this user!
Củ 23-03-2009 , 02:34 PM
Mầm non

Điểm: 38,823

Bạn có nghĩ là mình đã có thai? Hãy xem xét các dấu hiệu mang thai ban đầu.

Hiện tượng mất kinh

Đó là dấu hiệu có thai rõ ràng nhất. Vì vậy, nếu bạn không thường xuyên bị trễ kinh thì lần này bạn nên thử thai.

Dấu hiệu đặc trưng là gì? Ốm nghén!

Ốm nghén khác nhau ở mỗi người, bạn có thể buồn nôn hoặc cảm thấy như ốm. Hiện tượng này có thể bắt đầu vài tuần sau khi thụ thai hoặc thậm chí chỉ sau có vài ngày. Nếu bạn may mắn, có thể bạn không cảm thấy gì hết.
Hiện tượng này rất khó mô tả chính xác, nó có thể xảy ra bất cứ lúc nào, ngày cũng như đêm, không chỉ vào buổi sáng!

Đi vệ sinh nhiều!

Nếu bạn thấy mình liên tục đi vệ sinh, đó có thể là dấu hiệu tốt chứng tỏ bạn đã có thai. Mọi thay đổi hoóc môn trong cơ thể bạn trong ba tháng đầu tiên có thể khiến bạn đi vệ sinh thường xuyên hơn.

Cảm thấy rã rời?

Một trong những dấu hiệu mang thai sớm phổ biến nhất là cảm giác hoàn toàn kiệt sức. Đó là hiệu ứng phụ của sự tăng mức hoócmôn giới tính duy trì thai trong cơ thể bạn. Vì vậy, nếu không có lý do thực sự nào khác khiến bạn mệt mỏi, hãy kiểm tra với các dấu hiệu khác đã nêu ở đây để xem bạn đã có thai chưa.

Có vị lạ trong miệng

Một số bà mẹ nói rằng họ cảm thấy có vị lạ giống như kim loại trong miệng họ khi mang thai lần đầu. Các phụ nữ khác thì bỗng cảm thấy sợ những thứ quen thuộc hàng ngày như trà hay cà phê.

Vú bạn có sự thay đổi

Da quanh núm vú gọi là quầng vú (Areola) và một trong những dấu hiệu mang thai là nó trở nên sẫm màu và to lên đáng kể.

Bị chảy máu hay chuột rút bất ngờ

Trứng đã thụ tinh của bạn sẽ di chuyển từ ống dẫn trứng vào dạ con để lớn lên tại đó. Điều này gọi là cấy (implantation) và xảy ra giữa tuần thứ 3 và 4.
Hiện tượng cấy này đôi khi gây hiệu ứng phụ, như chuột rút và xuất hiện đốm nhỏ màu đỏ, hồng hoặc nâu.

Hãy khẳng định những nghi ngờ của bạn bằng cách thử thai.

Dĩ nhiên chỉ có một cách duy nhất để biết chắc bạn có thai. với bộ thử thai sử dụng tại nhà bạn có thể có kết quả đáng tin cậy ngay ngày đầu bạn mất kinh.

Theo thuocbietduoc[RIGHT][B]Nguồn[/B]: Diendan.Eva.Vn[/RIGHT].

Kho đồ của doantrung2503
LG_004 Hoa Mai Eva Merry Christmas_Eva

[SIGPIC][/SIGPIC]
Vẽ hình anh lên cát
Rồi hôn anh một phát
Ôi cuộc đời chua chát
Toàn là đất với cát

Được cảm ơn 27 lần tại 25 bài viết.

#5   Ban this user!
Củ 25-09-2009 , 10:56 PM
Sơ sinh

Điểm: 30
Mặc định Cần Giúp Gấp Gấp

Các chị cho em hỏi? Liệu Khi Mang thời đến kỳ kinh nguyệt có khi nào vẫn bị hay k ???[RIGHT][B]Nguồn[/B]: Diendan.Eva.Vn[/RIGHT].

Được cảm ơn 0 lần tại 0 bài viết.

Trả lời Gởi Ðề Tài Mới
Trở lại   Diễn đàn Eva, kinh nghiệm hay cho phụ nữ > Mẹ & Bé > Bà Bầu > Chuẩn bị mang thai
Xem Thống Kê Mới Không biết có phải kinh nguyệt không
Nhận diện thương hiệu
Ðiều Chỉnh
Xếp Bài
Quuyền Hạn Của Bạn
Bạn được quyền gửi bài
Bạn được quyền gửi trả lời
Bạn được quyền gửi kèm file
Bạn được quyền sửa bài
vB code đang Mở
Smilies đang Mở
[IMG] đang Mở