Nên cho trẻ ăn dặm từ tháng thứ mấy? - Diễn đàn Eva, kinh nghiệm hay cho phụ nữ
Góp ý cho diễn đàn Eva.vn
  #1   Ban this user!
Củ 05-10-2009 , 11:39 AM
Sơ sinh

Điểm: 103
Mặc định Nên cho trẻ ăn dặm từ tháng thứ mấy?

Các Mẹ ơi!
Mình lẩn đầu tiên có bé và mình sắp sinh rồi các Mẹ ơi mình còn bối rối chuyện này lắm.Mình không biết là phải tháng thứ mấy mới cho trẻ ăn bột được ah,bột mình có cần phỉa nấu thêm rau,thịt,cá gì không ah.còn cách nấu cháo cho Bé thì sao ah,inh phai xay hay nghiền ah.Các Mẹ có file nào ve thông tin dinh dưỡng cho Bé hãy cho mình tham khảo để nuôi dạy con cho đúng cách với ah.[RIGHT][B]Nguồn[/B]: Diendan.Eva.Vn[/RIGHT].

Được cảm ơn 1 lần tại 1 bài viết.

#2   Ban this user!
Củ 05-10-2009 , 12:53 PM
Học sinh cấp 2

Nghề nghiệp: Văn phòng
Điểm: 2,720

Trích:
Nguyên văn bởi Misuri Xem bài viết
Các Mẹ ơi!
Mình lẩn đầu tiên có bé và mình sắp sinh rồi các Mẹ ơi mình còn bối rối chuyện này lắm.Mình không biết là phải tháng thứ mấy mới cho trẻ ăn bột được ah,bột mình có cần phỉa nấu thêm rau,thịt,cá gì không ah.còn cách nấu cháo cho Bé thì sao ah,inh phai xay hay nghiền ah.Các Mẹ có file nào ve thông tin dinh dưỡng cho Bé hãy cho mình tham khảo để nuôi dạy con cho đúng cách với ah.
Mẹ misuri à, thông thường trẻ 6 tháng có thể ăn bột được rồi, tùy vào sức khỏe của bé, nhiều bé có thể ăn bột từ tháng thứ tư rồi. Misuri tham khảo bài viết sau nhé:

Tập cho trẻ ăn dặm

Khi tròn 4 tháng tuổi (bắt đầu qua tháng thứ năm), bé sẽ chậm tăng cân; nên chuyển từ chế độ ăn 100% sữa sang chế độ ăn vừa có sữa vừa có thức ăn đặc (trẻ khoảng 4 tháng tuổi đã có thể tiêu hoá đựợc loại thức ăn này). Tuy nhiên, mẹ không nên cho bé ăn đặc sớm trước 4 tháng để tránh trường hợp bé không tiêu hoá được, dễ gây suy dinh dưỡng. Cũng không nên để muộn quá, khi bé 6 tháng tuổi mới tập ăn dặm.

Thức ăn đầu đời của bé thường là bột sữa hoặc bột mặn (bột thịt, cá...); trái cây chín mềm (chuối, đu đủ, xoài, hồng...) nạo mịn bằng thìa, khoai tây, bí đỏ, đậu phụ tán nhuyễn trộn sữa... Khi tập ăn dặm, nên cho bé nếm 1-2 thìa loãng rồi cho bú. Nếu bé chịu ăn, không ói ọc, không sình bụng, không bị tiêu chảy, có thể tăng dần.

Trường hợp bé có biểu hiện khác lạ, nên tạm ngưng 1-2 tuần rồi mới tập ăn trở lại với lượng thức ăn ít và loãng hơn. Mỗi khi cho bé ăn một loại thức ăn mới, cần theo dõi khả năng hấp thu của bé trong 5-7 ngày, sau đó tăng dần độ đặc và lượng thức ăn và tiếp tục tập thêm một loại thức ăn mới.

* BS. Đào Thị Yến Thuỷ (YKhoanet)[RIGHT][B]Nguồn[/B]: Diendan.Eva.Vn[/RIGHT].

Kho đồ của Eva.vn
Vòng hoa tuyết

Cảm ơn đời mỗi sớm mai thức dậy, tôi có thêm ngày mới để yêu thương...

Được cảm ơn 98 lần tại 61 bài viết.

#3   Ban this user!
Củ 25-10-2009 , 05:20 AM
Học sinh cấp 2

Điểm: 40,643
Gửi tin nhắn qua Yahoo chát tới Ngọc Trai

Daniel của mình vừa tròn 4 tháng mình đã cho ăn , để chắc chắn trước đó mình có hỏi ý của bác sĩ, mình cho bé ăn hỗn hợp gạo + cà rốt + khoai tây ninh nhừ rồi tán nhuyễn lọc qua rây, nhưng mình không nên nếm gì cả (bs dặn)[RIGHT][B]Nguồn[/B]: Diendan.Eva.Vn[/RIGHT].

Kho đồ của Ngọc Trai
thu-nhoi-bong-013 thu-nhoi-bong-012 Bộ hồng chanel Bộ hồng kính mắt Bánh kem_001

Happy New Year /Frohes Neujahr /Chúc Mừng Năm Mới 2010

Được cảm ơn 72 lần tại 52 bài viết.

#4   Ban this user!
Củ 25-10-2009 , 04:47 PM
Sơ sinh

Nghề nghiệp: CNV
Điểm: 532

Thằng cún con nhà mình thì 4 tháng mình cho ăn bột, đến 6 tháng thì hắn không chịu ăn bột nữa, mình chuyển sang cho ăn cháo đánh nhuyễn, bây giờ 11 tháng mình cho ăn cơm xay (cơm bỏ vào cối sinh tố quay một vòng rồi chan canh và thức ăn vào), kết quả cũng ok[RIGHT][B]Nguồn[/B]: Diendan.Eva.Vn[/RIGHT].

Được cảm ơn 5 lần tại 4 bài viết.

#5   Ban this user!
Củ 22-11-2009 , 12:59 PM
Sơ sinh

Điểm: 40

• chào bạn !
nếu bạn sinh bé bạn hãy cho bé đầu tiên bú mẹ đã và uống thêm sữa ngoài nếu như sữa mẹ ít bạn a.cò đến tầm bé được 6tháng tuổi bạn bắt đầu cho bé ăn dặm bằng bột ngọt trước dần dần mới thêm cho bé ăn bột mặn bạn a.mình thấy ở 41 cửa đông chuyên bán hàng sữa và bột nét cho bé hàng xách tay uống và dùng thích lắm.mình cho bạn số đt của chị ý cho bạn bạn gọi mà hỏi chị ý sẽ tư vấn cho bạn về sữa và nhiều thứ khác nũa đấy 0909.55.6886[RIGHT][B]Nguồn[/B]: Diendan.Eva.Vn[/RIGHT].

thay đổi nội dung bởi: lethuy221, 22-11-2009 lúc 01:43 PM . Lý do: Font chữ

Được cảm ơn 0 lần tại 0 bài viết.

Trả lời Gởi Ðề Tài Mới
Trở lại   Diễn đàn Eva, kinh nghiệm hay cho phụ nữ > Mẹ & Bé > Chăm sóc Bé > Từ 0 đến 18 tháng > Hỏi đáp - Chia sẻ
Xem Thống Kê Mới Nên cho trẻ ăn dặm từ tháng thứ mấy?
Nhận diện thương hiệu
Ðiều Chỉnh
Xếp Bài
Quuyền Hạn Của Bạn
Bạn được quyền gửi bài
Bạn được quyền gửi trả lời
Bạn được quyền gửi kèm file
Bạn được quyền sửa bài
vB code đang Mở
Smilies đang Mở
[IMG] đang Mở
HTML đang Tắt