Tại sao kinh nguyệt không đều? - Diễn đàn Eva, kinh nghiệm hay cho phụ nữ
Góp ý cho diễn đàn Eva.vn
  #1   Ban this user!
Củ 10-01-2011 , 09:03 PM
Sơ sinh

Điểm: 321
Mặc định Tại sao kinh nguyệt không đều?

Mã:
(Suc khoe) - Em 23 tuổi, có kinh nguyệt từ năm 15 tuổi. Khoảng một năm đầu thì đều nhưng sau đó hai tháng mới thấy một lần, thậm chí 4 - 6 tháng mới có.
Em đi khám tại Bệnh viện Phụ sản trung ương nhiều lần nhưng lần nào bác sĩ cũng kê cho em uống Diane35 trong 3 tháng, sau đó ngừng thuốc đợi kinh nguyệt đều trở lại, nhưng chưa lần nào đều cả.

Chỉ 1- 2 tháng đầu sau khi uống thuốc thấy có kinh nhưng rất ít hoặc hơi hồng hồng. Trong mấy năm, có 2 lần em bị rong kinh. Em đã điều trị theo phác đồ của bệnh viện PSTW nhưng không thấy tiến triển dù kết quả siêu âm tử cung và hai bên phần phụ của em bình thường.

Em cao 1,61m và nặng 47kg. Hiện em rất lo lắng vì chuẩn bị lập gia đình & muốn có em bé ngay, nhưng với tình trạng trên không biết em có khả năng sinh con không? Nếu chữa trị thì nên đến đâu để có hiệu quả cao nhất? Đã bảy tháng nay em chưa có kinh nguyệt. Giờ em nên chữa theo phương pháp nào, mong bác sĩ tư vấn. (Huyen Thach)

Trả lời:

Kinh nguyệt của bạn như đã mô tả được gọi là vô kinh thứ phát. Vô kinh thứ phát nghĩa là một phụ nữ đã từng có kinh nguyệt, nay bị mất kinh trên ba chu kỳ trước đây hoặc trên sáu tháng liền.

Nguyên nhân thông thường nhất của vô kinh thứ phát là có thai (ảnh minh họa)

Chu kỳ kinh nguyệt là sự kết hợp bởi hoạt động của vùng hạ đồi (tiết ra Gonadotropin-Releasing hormone [GnRH]), tuyến yên (tiết ra Luteinizing hormone [LH] và Follicle-Stimulating hormone [FSH]), buồng trứng (sự phát triển nang noãn, sự rụng trứng, hình thành hoàng thể, tiết estradiol và progesteron), và tử cung (sự phát triển có chu kỳ và bong tróc của nội mạc tử cung). Nếu có bất thường bất kỳ hệ thống nào trong bốn hệ thống này đều có thể gây vô kinh hoặc kinh thưa.

Nguyên nhân thông thường nhất của vô kinh thứ phát là có thai. Trong trường hợp của bạn có thể loại trừ khả năng này.

Những nguyên nhân khác thường gặp của vô kinh thứ phát là:

- Rối loạn chức năng vùng hạ đồi.

- Rối loạn chức năng tuyến yên (sản xuất LH và FSH thấp).

- Suy buồng trứng, hội chứng buồng trứng đa nang, dính buồng tử cung.

Bài liên quan:
"Chuyện ấy" thường xuyên, kinh nguyệt sẽ đều đặn hơn

Tính ngày rụng trứng cho chị em có kinh nguyệt không đều

Vì sao máu nguyệt san có màu đen?

Bạn cao 1,61m và nặng 47Kg, chỉ số BMI = 18, thì ít nghĩ đến buồng trứng đa nang, kết quả siêu âm tử cung và hai phần phụ của bạn cũng bình thường. Với những người có chỉ số BMI cao > 27 thì nghĩ nhiều đến hội chứng buồng trứng đa nang.

Để chẩn đoán nguyên nhân vô kinh thứ phát và đánh giá khả năng sinh sản sau này thì bạn cần được khám và làm những xét nghiệm cận lâm sàng.

Bạn có thể đến bệnh viện Từ Dũ, bệnh viện Hùng Vương, TP.HCM để khám và điều trị.

TS- BS Lê Thị Thu Hà
Trưởng khoa Khám thai, Bệnh viện Từ Dũ TP.HCM
Mình đọc bài báo này và thấy không đúng lắm nên muốn thảo luận thêm. Vì mình không làm bên ngành y nên không biết rõ chỉ là thực tế của mình.Mình cũng bị giống bạn gái này nên mình muốn chia sẻ một chút.
Mình 25 tuổi, có kinh nguyệt từ năm 18 tuổi (khá muộn đúng không). Trong một năm đầu mình chỉ có 2 lần (6 tháng/1 lần). sau đó thì rút lại khoảng 3-4 tháng/1 lần nhưng lần nào cũng rất đau, ra nhiều, kéo dài. Gần như khi nào đến kỳ mình cũng phải nghỉ học 2 ngày đầu chu kỳ. Đến năm mình 23 tuổi, do làm đồ án tốt nghiệp nên 7 tháng mình không thấy (mình cứ nghĩ là do căng thẳng quá nhưng vì lâu quá nên mình đi khám).
Bác sỹ chỉ chẩn đoán là do bị căng thẳng quá nên cho mình uống thuốc marvelon (ngày 3 viên - 3 ngày liên tục) - sau 5 ngày thì mình thấy kinh (nhiều, máu sẫm màu) - tuy nhiên có ghi chú là theo dõi buồng trứng đa nang
Mình tái khám thì được bác sỹ cho uống tiếp 3 vỷ marvelon (sau kỳ kinh - liên tục 3 tháng như người ta uống thuốc tránh thai)
Sau đó kinh nguỵệt của mình đến hẹn lại có nhưng thỉnh thoảng mới có màu bình thường còn lại hoặc hồng hồng hoặc đỏ sẫm và chu kỳ thường kéo dài từ 8-10 ngày.
Cách đây 5 tháng, mình bị rong kinh nên đi khám và được yêu cầu xét nghiệm hóc môn. và mình bị buồng trứng đa nang.
Có điều mình nặng 45kg, cao 1,55 m nên như bác sỹ Hà nói thì chỉ số BMI cao > 27 thì nghĩ nhiều đến hội chứng buồng trứng đa nang.. nhưng sao mình lại bị. Mình rất sợ bị ảnh hưởng đến việc sinh em bé sau này.

Việc điều trị cúa mình có vấn đề gì ko? và mình có nên khám lại để xác định lạik ko?[RIGHT][B]Nguồn[/B]: Diendan.Eva.Vn[/RIGHT].

Được cảm ơn 8 lần tại 8 bài viết.

#2   Ban this user!
Củ 10-01-2011 , 09:23 PM
Tập lẫy

Nghề nghiệp: quan giao yahoo
Điểm: 193

em cũng muốn hỏi các chị về chuyện này. ai biết nói dùm em.
e có kinh từ hơn 14tuổi, mới đầu cũng thấy đều.........có 1thời gian chắc 2tháng, cứ 15ngày là e lại bị 1lần, mỗi lần 3-4-5 ngày nhưng từ ngày thứ 4trở đến ngày thứ 5 thì ít(k phải bị rong kinh, máu có khi đỏ hồng, có khi đỏ xẫm) lần nào cũng đau bụng, có khi phải nghỉ học, đa số là uống thuốc giảm đau, nhưng gần đây nghe nói uống thuốc giảm đau nhiều k tốt, nên e chịu đựng cơn đau...
khoảng hơn 1năm trở lại đây. ví dụ cứ ngày 10 tháng 1 e bị, thì khoảng ngày 5 tháng sau là bị nữa đi học lúc nào cũng phải căn ngày để thủ trước, chưa lập gd nên e ngại không dám đi khám.
chị nào biết vì sao lại vậy nói e biết với.[RIGHT][B]Nguồn[/B]: Diendan.Eva.Vn[/RIGHT].

Được cảm ơn 4 lần tại 4 bài viết.

#3   Ban this user!
Củ 10-01-2011 , 09:25 PM
Sơ sinh

Điểm: 23

ôi, mình cũng bị hiện tượng này. Vòng kinh của mình cũng thưa,bình thường khoảng 3,4 tháng mới có 1 lần,có khi 5 tháng. Mình cũng đi siêu âm chụp chiếu, kết quả bình thường. Mình chưa xét nghiệm nên ko bít có bị buồng trứng đa nang ko, mình lo quá.[RIGHT][B]Nguồn[/B]: Diendan.Eva.Vn[/RIGHT].

Được cảm ơn 0 lần tại 0 bài viết.

#4   Ban this user!
Củ 28-06-2012 , 08:26 PM
Tập bò

Nghề nghiệp: Tư vấn giải pháp ph
Điểm: 365
Gửi tin nhắn qua Yahoo chát tới dangbinh876 Gửi tin nhắn qua Skype™ tới dangbinh876

Nếu các Bạn vẫn còn tình trạng này thì gửi tin nhắn cho mình nhé![RIGHT][B]Nguồn[/B]: Diendan.Eva.Vn[/RIGHT].

Kho đồ của dangbinh876
Súpthiênnga

“Trở ngại là những thứ ghê gớm sẽ xuất hiện khi mắt bạn rời khỏi mục đích” . “Hầu hết mọi người đều chấp nhận thua cuộc ngay khi họ sắp thành công. Họ dừng lại ngay trước vạch đích, cách chiến thắng chỉ một bàn chân”. dangbinh876 - 0909.774977

Được cảm ơn 23 lần tại 15 bài viết.

Củ 28-06-2012 , 09:01 PM
Administrator

Nghề nghiệp: Đầy tớ thiên hạ
Điểm: 190,842

Những trường hợp chu kì thất thường, không đều, bị kéo dài, đau bụng....bạn nên lưu ý đến các khả năng này:
- Rối loạn chức năng vùng hạ đồi. - Rối loạn chức năng tuyến yên (sản xuất LH và FSH thấp). - Suy buồng trứng, hội chứng buồng trứng đa nang, dính buồng tử cung. [RIGHT][B]Nguồn[/B]: Diendan.Eva.Vn[/RIGHT].

Kho đồ của Callme
Kinh_001 hoa_019 Noel_07 kinh_017 Hoa Mai Eva Merry Christmas_Eva

Khi xưa bé nói yêu anh
Anh chê bé nhỏ bé chưa biết gì
Bây giờ bé đã dậy thì
Anh khen bé đẹp, bé chê anh già !

Được cảm ơn 908 lần tại 320 bài viết.

Củ 28-06-2012 , 09:04 PM
Administrator

Nghề nghiệp: Đầy tớ thiên hạ
Điểm: 190,842

Theo 1 số kinh nghiệm y khoa, trong những ngày chu kì nếu bị đau bụng, bạn có thể uống 1 cốc bia, sẽ làm cho giảm các cơn đau do chu kì
Lưu ý: chỉ uống 1 lần/ngày, khoảng 30ml thôi nhé, đừng có lạm dụng ngày nào cũng uống mà thành.............nghiện thì buồn cười lắm đới)[RIGHT][B]Nguồn[/B]: Diendan.Eva.Vn[/RIGHT].

Kho đồ của Callme
Kinh_001 hoa_019 Noel_07 kinh_017 Hoa Mai Eva Merry Christmas_Eva

Khi xưa bé nói yêu anh
Anh chê bé nhỏ bé chưa biết gì
Bây giờ bé đã dậy thì
Anh khen bé đẹp, bé chê anh già !

Được cảm ơn 908 lần tại 320 bài viết.

#7   Ban this user!
Củ 16-07-2012 , 04:15 PM
Sơ sinh

Điểm: 60

Trích:
Nguyên văn bởi Callme Xem bài viết
Theo 1 số kinh nghiệm y khoa, trong những ngày chu kì nếu bị đau bụng, bạn có thể uống 1 cốc bia, sẽ làm cho giảm các cơn đau do chu kì
Lưu ý: chỉ uống 1 lần/ngày, khoảng 30ml thôi nhé, đừng có lạm dụng ngày nào cũng uống mà thành.............nghiện thì buồn cười lắm đới)
Cách này chưa thử bao giờ, ở đây đã có ai kiểm chứng chưa?[RIGHT][B]Nguồn[/B]: Diendan.Eva.Vn[/RIGHT].

Được cảm ơn 0 lần tại 0 bài viết.

#8   Ban this user!
Củ 22-07-2012 , 11:15 AM
Tập lẫy

Điểm: 67

Trích:
Nguyên văn bởi meocon85 Xem bài viết
Mã:
(Suc khoe) - Em 23 tuổi, có kinh nguyệt từ năm 15 tuổi. Khoảng một năm đầu thì đều nhưng sau đó hai tháng mới thấy một lần, thậm chí 4 - 6 tháng mới có.
Em đi khám tại Bệnh viện Phụ sản trung ương nhiều lần nhưng lần nào bác sĩ cũng kê cho em uống Diane35 trong 3 tháng, sau đó ngừng thuốc đợi kinh nguyệt đều trở lại, nhưng chưa lần nào đều cả.

Chỉ 1- 2 tháng đầu sau khi uống thuốc thấy có kinh nhưng rất ít hoặc hơi hồng hồng. Trong mấy năm, có 2 lần em bị rong kinh. Em đã điều trị theo phác đồ của bệnh viện PSTW nhưng không thấy tiến triển dù kết quả siêu âm tử cung và hai bên phần phụ của em bình thường.

Em cao 1,61m và nặng 47kg. Hiện em rất lo lắng vì chuẩn bị lập gia đình & muốn có em bé ngay, nhưng với tình trạng trên không biết em có khả năng sinh con không? Nếu chữa trị thì nên đến đâu để có hiệu quả cao nhất? Đã bảy tháng nay em chưa có kinh nguyệt. Giờ em nên chữa theo phương pháp nào, mong bác sĩ tư vấn. (Huyen Thach)

Trả lời:

Kinh nguyệt của bạn như đã mô tả được gọi là vô kinh thứ phát. Vô kinh thứ phát nghĩa là một phụ nữ đã từng có kinh nguyệt, nay bị mất kinh trên ba chu kỳ trước đây hoặc trên sáu tháng liền.

Nguyên nhân thông thường nhất của vô kinh thứ phát là có thai (ảnh minh họa)

Chu kỳ kinh nguyệt là sự kết hợp bởi hoạt động của vùng hạ đồi (tiết ra Gonadotropin-Releasing hormone [GnRH]), tuyến yên (tiết ra Luteinizing hormone [LH] và Follicle-Stimulating hormone [FSH]), buồng trứng (sự phát triển nang noãn, sự rụng trứng, hình thành hoàng thể, tiết estradiol và progesteron), và tử cung (sự phát triển có chu kỳ và bong tróc của nội mạc tử cung). Nếu có bất thường bất kỳ hệ thống nào trong bốn hệ thống này đều có thể gây vô kinh hoặc kinh thưa.

Nguyên nhân thông thường nhất của vô kinh thứ phát là có thai. Trong trường hợp của bạn có thể loại trừ khả năng này.

Những nguyên nhân khác thường gặp của vô kinh thứ phát là:

- Rối loạn chức năng vùng hạ đồi.

- Rối loạn chức năng tuyến yên (sản xuất LH và FSH thấp).

- Suy buồng trứng, hội chứng buồng trứng đa nang, dính buồng tử cung.

Bài liên quan:
"Chuyện ấy" thường xuyên, kinh nguyệt sẽ đều đặn hơn

Tính ngày rụng trứng cho chị em có kinh nguyệt không đều

Vì sao máu nguyệt san có màu đen?

Bạn cao 1,61m và nặng 47Kg, chỉ số BMI = 18, thì ít nghĩ đến buồng trứng đa nang, kết quả siêu âm tử cung và hai phần phụ của bạn cũng bình thường. Với những người có chỉ số BMI cao > 27 thì nghĩ nhiều đến hội chứng buồng trứng đa nang.

Để chẩn đoán nguyên nhân vô kinh thứ phát và đánh giá khả năng sinh sản sau này thì bạn cần được khám và làm những xét nghiệm cận lâm sàng.

Bạn có thể đến bệnh viện Từ Dũ, bệnh viện Hùng Vương, TP.HCM để khám và điều trị.

TS- BS Lê Thị Thu Hà
Trưởng khoa Khám thai, Bệnh viện Từ Dũ TP.HCM
Mình đọc bài báo này và thấy không đúng lắm nên muốn thảo luận thêm. Vì mình không làm bên ngành y nên không biết rõ chỉ là thực tế của mình.Mình cũng bị giống bạn gái này nên mình muốn chia sẻ một chút.
Mình 25 tuổi, có kinh nguyệt từ năm 18 tuổi (khá muộn đúng không). Trong một năm đầu mình chỉ có 2 lần (6 tháng/1 lần). sau đó thì rút lại khoảng 3-4 tháng/1 lần nhưng lần nào cũng rất đau, ra nhiều, kéo dài. Gần như khi nào đến kỳ mình cũng phải nghỉ học 2 ngày đầu chu kỳ. Đến năm mình 23 tuổi, do làm đồ án tốt nghiệp nên 7 tháng mình không thấy (mình cứ nghĩ là do căng thẳng quá nhưng vì lâu quá nên mình đi khám).
Bác sỹ chỉ chẩn đoán là do bị căng thẳng quá nên cho mình uống thuốc marvelon (ngày 3 viên - 3 ngày liên tục) - sau 5 ngày thì mình thấy kinh (nhiều, máu sẫm màu) - tuy nhiên có ghi chú là theo dõi buồng trứng đa nang
Mình tái khám thì được bác sỹ cho uống tiếp 3 vỷ marvelon (sau kỳ kinh - liên tục 3 tháng như người ta uống thuốc tránh thai)
Sau đó kinh nguỵệt của mình đến hẹn lại có nhưng thỉnh thoảng mới có màu bình thường còn lại hoặc hồng hồng hoặc đỏ sẫm và chu kỳ thường kéo dài từ 8-10 ngày.
Cách đây 5 tháng, mình bị rong kinh nên đi khám và được yêu cầu xét nghiệm hóc môn. và mình bị buồng trứng đa nang.
Có điều mình nặng 45kg, cao 1,55 m nên như bác sỹ Hà nói thì chỉ số BMI cao > 27 thì nghĩ nhiều đến hội chứng buồng trứng đa nang.. nhưng sao mình lại bị. Mình rất sợ bị ảnh hưởng đến việc sinh em bé sau này.

Việc điều trị cúa mình có vấn đề gì ko? và mình có nên khám lại để xác định lạik ko?
Đây là Rong kinh do Rối loạn nội tiết tố ở độ tuổi dậy thì, Gốc bệnh này tại Buồng trứng gây ra. [RIGHT][B]Nguồn[/B]: Diendan.Eva.Vn[/RIGHT].

Kho đồ của thunhua
Kinh_024

Chăm sóc sức khỏe sinh sản!
Email:thu_ksh@yahoo.com.vn

Được cảm ơn 3 lần tại 3 bài viết.

Trả lời Gởi Ðề Tài Mới
Trở lại   Diễn đàn Eva, kinh nghiệm hay cho phụ nữ > Đời sống > Sức khỏe đời sống > Sức khoẻ sinh sản
Xem Thống Kê Mới Tại sao kinh nguyệt không đều?
Nhận diện thương hiệu
Ðiều Chỉnh
Xếp Bài
Quuyền Hạn Của Bạn
Bạn được quyền gửi bài
Bạn được quyền gửi trả lời
Bạn được quyền gửi kèm file
Bạn được quyền sửa bài
vB code đang Mở
Smilies đang Mở
[IMG] đang Mở
HTML đang Tắt