Trẻ uống nhiều sữa quá có tốt không? - Diễn đàn Eva, kinh nghiệm hay cho phụ nữ
Góp ý cho diễn đàn Eva.vn
  #1   Ban this user!
Củ 15-05-2009 , 11:25 AM
Tập lẫy

Nghề nghiệp: HN
Điểm: 903
Mặc định Trẻ uống nhiều sữa quá có tốt không?

Em chào các mẹ, bé nhà em năm nay được 16 tháng rồi, hồi mới sinh em bị mất sữa nên bé toàn phải uống sữa ngoài. Dạo này đêm nào bé cũng ti rất nhiều có hôm 6 bình (90ml), bé dùng sữa PediaSure 400g, không biết ti nhiều quá có tốt không nhỉ? Có nhà mẹ nào giống như em không?[RIGHT][B]Nguồn[/B]: Diendan.Eva.Vn[/RIGHT].

Được cảm ơn 1 lần tại 1 bài viết.

#2   Ban this user!
Củ 15-05-2009 , 11:28 AM
Sơ sinh

Điểm: 61

Bạn không nói bé uống bao nhiêu ml sữa/ngày? cân nặng chiều cao của bé thế nào???
Tuy nhiên, một đêm mà bé uống đến 6 cữ như vậy là... không ổn, khoan nói đến vấn đề có nhiều hay không, mà nói đến giấc ngủ của bé
Cho dù bé có vừa ăn vừa ngủ đi chăng nữa, thì bé cũng không thể ngủ sâu được, hơn nữa đêm mà dạ dầy hoạt động liên tục cũng mệt mỏi lắm.
Mình nghĩ bạn nên cân đối lại chế độ ăn và các cữ ăn của bé. Nếu có thể, bạn post chi tiết lịch sinh hoạt hàng ngày của bé nhé[RIGHT][B]Nguồn[/B]: Diendan.Eva.Vn[/RIGHT].

Được cảm ơn 5 lần tại 3 bài viết.

#3   Ban this user!
Củ 15-05-2009 , 11:52 AM
Tập lẫy

Trích:
Nguyên văn bởi Me Chip Xem bài viết
Bạn không nói bé uống bao nhiêu ml sữa/ngày? cân nặng chiều cao của bé thế nào???
Tuy nhiên, một đêm mà bé uống đến 6 cữ như vậy là... không ổn, khoan nói đến vấn đề có nhiều hay không, mà nói đến giấc ngủ của bé
Cho dù bé có vừa ăn vừa ngủ đi chăng nữa, thì bé cũng không thể ngủ sâu được, hơn nữa đêm mà dạ dầy hoạt động liên tục cũng mệt mỏi lắm.
Mình nghĩ bạn nên cân đối lại chế độ ăn và các cữ ăn của bé. Nếu có thể, bạn post chi tiết lịch sinh hoạt hàng ngày của bé nhé
Bé Gấu nhà mình được 12kg, cao 87cm, ban ngày cháu ti 2-3 lần mỗi lần 90ml.
Thực đơn của bé là 2 bữa cháo rau, thịt, tôm thỉnh thoảng mình có mớm cho bé ít cơm.
Đợt trước mỗi đêm cháu chỉ ti cùng lắm là 2 bình nhưng dạo này bé ti nhiều quá, nhiều hôm mẹ không kịp pha sữa là cu cậu khóc thét lên ngay[RIGHT][B]Nguồn[/B]: Diendan.Eva.Vn[/RIGHT].

#4   Ban this user!
Củ 15-05-2009 , 11:53 AM
Sơ sinh

Trích:
Nguyên văn bởi Mẹ Gấu Xem bài viết
Bé Gấu nhà mình được 12kg, cao 87cm, ban ngày cháu ti 2-3 lần mỗi lần 90ml.
Thực đơn của bé là 2 bữa cháo rau, thịt, tôm thỉnh thoảng mình có mớm cho bé ít cơm.
Đợt trước mỗi đêm cháu chỉ ti cùng lắm là 2 bình nhưng dạo này bé ti nhiều quá, nhiều hôm mẹ không kịp pha sữa là cu cậu khóc thét lên ngay
Trộm vía chiều cao và cân nặng Gấu thế là ổn quá :*
Bạn đợi đầu giờ chiều mình sẽ góp ý cụ tỉ hơn cho bạn nhé[RIGHT][B]Nguồn[/B]: Diendan.Eva.Vn[/RIGHT].

#5   Ban this user!
Củ 15-05-2009 , 01:13 PM
Sơ sinh

Bạn cho mình hỏi cụ tỉ giờ ăn của Gấu nhé, cả ngày bé ăn thế nào và ăn được bao nhiêu?
Bé phát triển chiều cao cân nặng quá chuẩn rồi đấy, nhưng việc bé dậy ăn đêm lắt nhắt, có nghĩa là năng lượng được nạp chưa đủ cho cơ thể đó, và bé muốn bù
Thói quen ăn đêm đó không tốt tí nào, vì vậy mình nghĩ cần phải cân đối lại dinh dưỡng và bữa ăn của bé, để bé nạp vào đủ năng lượng, giúp đêm bé ngủ ngon và sâu giấc hơn [RIGHT][B]Nguồn[/B]: Diendan.Eva.Vn[/RIGHT].

#6   Ban this user!
Củ 15-05-2009 , 02:41 PM
Tập lẫy

Trích:
Bạn cho mình hỏi cụ tỉ giờ ăn của Gấu nhé, cả ngày bé ăn thế nào và ăn được bao nhiêu?
Bé phát triển chiều cao cân nặng quá chuẩn rồi đấy, nhưng việc bé dậy ăn đêm lắt nhắt, có nghĩa là năng lượng được nạp chưa đủ cho cơ thể đó, và bé muốn bù
Thói quen ăn đêm đó không tốt tí nào, vì vậy mình nghĩ cần phải cân đối lại dinh dưỡng và bữa ăn của bé, để bé nạp vào đủ năng lượng, giúp đêm bé ngủ ngon và sâu giấc hơn
Gấu thường bình minh lúc 7h sáng và ti một bình sữa 90-120ml
9h30-10h: Cu Gấu ăn cháo đặc mẹ nấu
12h: Ngủ trưa
14h: Ngủ dậy ti một bình nữa
17h-17h30: Ăn hoa quả và uống thêm ít sữa khoảng 60ml
20-20h30: Ăn thêm bữa cháo cuối ngày.
Mình không rõ là cách cho bé ăn uống như vậy có đúng không học không? Me Chip tư vấn giùm mình nhé.[RIGHT][B]Nguồn[/B]: Diendan.Eva.Vn[/RIGHT].

#7   Ban this user!
Củ 15-05-2009 , 03:06 PM
Sơ sinh

Trích:
Nguyên văn bởi Mẹ Gấu Xem bài viết
Gấu thường bình minh lúc 7h sáng và ti một bình sữa 90-120ml
9h30-10h: Cu Gấu ăn cháo đặc mẹ nấu
14h: Ngủ dậy ti một bình nữa
17h-17h30: Ăn hoa quả và uống thêm ít sữa khoảng 60ml
20-20h30: Ăn thêm bữa cháo cuối ngày.
Mình không rõ là cách cho bé ăn uống như vậy có đúng không học không? Me Chip tư vấn giùm mình nhé.
Vậy, bạn đổi lại như thế này
7h sáng bình minh, ăn một bát cháo nhỏ, nếu có thể thì sau đó tráng miệng một chút sữa chua hoặc không có cũng được
10h – 10h30: một chút nước quả

11h30: Ăn cháo

(cố gắng cho bé ngủ thêm 1 tẹo, khoảng 3h dậy thì tốt – tuy nhiên ở các nhà trẻ, các cháu ngủ từ 11h30 đến 14h là dậy rồi, nhưng vì ở nhà thì kéo dài thêm giờ ngủ của con thì tốt)
15h: Một bình sữa khoảng 180 – 200ml
(Bạn có thể tăng dần từng chút một cho bé khỏi ọc ra vì no quá, nhưng tầm tuổi này, một lần uống sữa bé có thể uống được từng đó rồi)
17h30 – 18h: Ăn cháo tối
20h30: Một bình sữa 200ml nữa
21h00: Cho bé đi ngủ
-----------
Mình không biết lực ăn của con bạn, ăn có ngoan không, trong bao nhiêu lâu một bữa?....
Mình giải thích một chút vì sao mình đổi bữa ăn của con bạn như vậy nhé
1. Trên lý thuyết, không nên uống sữa vào bữa đầu tiên trong ngày, luôn luôn là cái gì đó có tinh bột, rồi mới đến sữa. Lý do vì sáng ra, dạ dầy trống không, uống sữa vào, bé vận động, dạ dầy co bóp là sữa xuống ngay ruột mà không kịp hấp thụ gì. Vì vậy, uống sữa đầu giờ sáng như vậy coi như là bé không hấp thụ được gì. Không nên
(Đối với các bé đã vận động, ăn dặm được trở đi, cho đến cả bản thân người lớn chúng mình cũng thế, nên ăn một cái gì đó – dù chỉ là cái bánh - trước khi uống sữa)
2. Cháo – bữa ăn đặc tương đối nặng bụng, nên cho ăn trước 7h tối. Như vậy bé mới có thể có giấc ngủ ngon.
Bạn cho con ăn muộn quá, con nhà bạn không tiêu hóa được, ấm ách khó ngủ - nên dậy lắt nhắt hoài.
Mình có một cô bạn, cũng cho con ăn như vậy, vì sợ nếu cho con ăn sớm, tối chỉ uống sữa thôi thì bé đói. Nhưng khi bạn ý thay đổi lại, không những bé không đói, mà ngủ còn ngon hơn, một mạch đến sáng
3. Mình không biết thể trạng của con bạn, nên bạn cũng nên theo dõi, cân đối lại định lượng thức ăn và giờ ăn cho phù hợp với bé. Mỗi bé là mỗi cá thể khác nhau, không bé nào giống bé nào. Như mình, hai đứa con là hai thói quen khác nhau, cách sinh hoạt khác nhau…
---
Vài lời chia sẻ với bạn, cần thì bạn cứ ới lên diễn đàn nhé, chắc chắn sẽ có nhiều mẹ vào chia sẻ với bạn[RIGHT][B]Nguồn[/B]: Diendan.Eva.Vn[/RIGHT].

Mời vào thăm blog Chip Bin http://my.opera.com/daolan/blog

#8   Ban this user!
Củ 15-05-2009 , 03:17 PM
Tập lẫy

Trích:
Vậy, bạn đổi lại như thế này
7h sáng bình minh, ăn một bát cháo nhỏ, nếu có thể thì sau đó tráng miệng một chút sữa chua hoặc không có cũng được
10h – 10h30: một chút nước quả

11h30: Ăn cháo

(cố gắng cho bé ngủ thêm 1 tẹo, khoảng 3h dậy thì tốt – tuy nhiên ở các nhà trẻ, các cháu ngủ từ 11h30 đến 14h là dậy rồi, nhưng vì ở nhà thì kéo dài thêm giờ ngủ của con thì tốt)
15h: Một bình sữa khoảng 180 – 200ml
(Bạn có thể tăng dần từng chút một cho bé khỏi ọc ra vì no quá, nhưng tầm tuổi này, một lần uống sữa bé có thể uống được từng đó rồi)
17h30 – 18h: Ăn cháo tối
20h30: Một bình sữa 200ml nữa
21h00: Cho bé đi ngủ
Chắc là mình cho Gấu ăn không đúng khoa học nên đêm nào bé cũng đòi ti sữa rồi, mình sẽ thử áp dụng cách làm của Me Chip. Mấy hôm con ti nhiều sữa mình cũng mừng nhưng mà đêm phải thay bỉm cho cu cậu mấy lần làm cả hai mẹ con đều mệt và bố Gấu thì bị đánh thức. Mà trộm vía sao Gấu ti nhiều thế không biết mình có hỏi thăm kinh nghiệm mấy chị bạn ở cơ quan không bé nào giống bé nhà mình nên mới lo ti nhiều dạ dày bé sẽ không chịu được.[RIGHT][B]Nguồn[/B]: Diendan.Eva.Vn[/RIGHT].

#9   Ban this user!
Củ 15-05-2009 , 03:52 PM
Tập lẫy

Mà trông hai bé nhà Me Chip đáng yêu quá, chắc mẹ cháu chăm lắm đây[RIGHT][B]Nguồn[/B]: Diendan.Eva.Vn[/RIGHT].

#10   Ban this user!
Củ 15-05-2009 , 09:08 PM
Sơ sinh

Hiiii mình cũng không phải là quá chăm đâu - so với chuẩn mực chăm con của bà mẹ Việt Nam :p[RIGHT][B]Nguồn[/B]: Diendan.Eva.Vn[/RIGHT].

Mời vào thăm blog Chip Bin http://my.opera.com/daolan/blog

Trả lời Gởi Ðề Tài Mới
Trở lại   Diễn đàn Eva, kinh nghiệm hay cho phụ nữ > Mẹ & Bé > Chăm sóc Bé > Từ 0 đến 18 tháng > Hỏi đáp - Chia sẻ
Xem Thống Kê Mới Trẻ uống nhiều sữa quá có tốt không?
Nhận diện thương hiệu
Ðiều Chỉnh
Xếp Bài
Quuyền Hạn Của Bạn
Bạn được quyền gửi bài
Bạn được quyền gửi trả lời
Bạn được quyền gửi kèm file
Bạn được quyền sửa bài
vB code đang Mở
Smilies đang Mở
[IMG] đang Mở
HTML đang Tắt